![มินิเบอร์เกอร์ผัก มินิเบอร์เกอร์ผัก](https://lh3.googleusercontent.com/-8imWp8DnnKY/VNAk7cb1AwI/AAAAAAAALfM/6OLusDiyy5o/s615/%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2581.jpg)
มินิเบอร์เกอร์ผัก
ช่วงนี้เห็นมีร้านเบอร์เกอร์แปลกๆใหม่ๆมากขึ้น แน่นอนว่ามีแต่เมนูเนื้อสัตว์
เคยทำก้อนเห็ดทอดที่สร้างสัมผัสให้เหมือนกินอะไรที่มีมวลกันมาแล้ว และรู้สึกว่ามันไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นขนาดนั้น
เราติดในรสอาหารแต่ไม่จำเป็นต้องติดในรูปและสัมผัสไปด้วย จึงพยายามลดรูป ลดสัมผัสที่มี ลดการใช้ของเทียมของทดแทนต่างๆ
หันมาใช้ผักจริงๆที่ไม่ต้องมีวิธีการทำให้ยุ่งยาก อย่างในภาพก็เป็นบล็อกโคลี่ เอามาผัดในกะทะให้นิ่มก่อนก็ได้ ส่วนประกอบอื่นก็มี หอมใหญ่ มะเขือเทศ แตงกวา เป็นของที่หาได้ง่ายตามตลาดทั่วไป
ส่วนขนมปังจะใช้แบบแผ่นทั่วไปก็ได้ ให้รสชาติเหมือนกัน แค่รูปร่างไม่เหมือนกัน
ในส่วนของซอสนี่จะทำเองก็ได้ เอามะเขือเทศมาหั่นเล็กๆแล้วก็ใส่หอมใหญ่ กระเทียม เกลือ น้ำตาล ออริกาโน พริกไทย พริก ใส่อะไรก็ใส่ไปตามชอบลงไปผัดรวมกันจนเละเป็นซอส หรือใครชอบง่ายๆก็เปิดขวดซอสแล้วเทเลย